Hướng dẫn nộp hồ sơ hoàn thuế qua mạng mới nhất
Thuế GTGT Tình huống nâng cao

Có được hoàn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu không?

26Tin tức kế toán Có được hoàn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu không?

Như các bạn đã biết:  Từ ngày 1/7/2016 đến trước ngày 1/2/2018, cơ sở kinh doanh không được hoàn thuế đối với trường hợp hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu.

Tuy nhiên đối với TH doanh nghiệp có phát sinh thuế GTGT được hoàn từ việc nhập khẩu. Sau đó xuất khẩu trong giai đoạn từ tháng 8/2016 đến trước 1/2/2018. Vậy trường hợp này có được hoàn thuế theo các quy định sửa đổi không.? Dưới đây Tin tức kế toán sẽ giải quyết băn khoăn đó của các bạn.

Mời bạn xem thêm:
>> Mức lương tối thiểu vùng mới nhất năm 2019.
>> Hỗ trợ kê khai phiên bản HTKK 4.1.0 mới nhất ngày 11/12/2018.
>> Trường hợp xuất khẩu hàng hóa không cần mở tờ khai hải quan.
>> Chi tiết mức hưởng BHYT từ ngày 01/12/2018 theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

 Theo quy định tại tại Khoản 6 Điều 1 Nghị định số 100/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ thì:

  • Từ ngày 1/7/2016 đến trước ngày 1/2/2018: “Cơ sở kinh doanh không được hoàn thuế đối với trường hợp hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu.
  • Hàng hóa xuất khẩu không thực hiện việc xuất khẩu tại địa bàn hoạt động hải quan theo qđ của Luật Hải quan và các văn bản hướng dẫn”.

Có được hoàn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu không?

Từ ngày 1/2/2018, Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 146/2017/NĐ-CP ngày 15/12/2017 của Chính phủ quy định như sau:

Lợi ích và xu thế sá»­ dụng hóa đơn điện tá»­“Cơ sở kinh doanh trong tháng ( kê khai theo tháng), quý (kê khai theo quý) có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu bao gồm cả trường hợp:

  • Hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu vào khu phi thuế quan; hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu ra nước ngoài. có số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế giá trị gia tăng theo tháng, quý.
  • Trường hợp trong tháng, quý số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ chưa đủ 300 triệu đồng thì được khấu trừ vào tháng, quý tiếp theo.
  • Trường hợp có HHDV xuất khẩu, vừa có HH, DV tiêu thụ nội địa thì: Nếu sau khi bù trừ với số thuế phải nộp, số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ của HH, DV xuất khẩu còn lại từ 300 triệu đồng trở lên thì cơ sở kinh doanh được hoàn thuế. Cơ sở KD phải hạch toán riêng số thuế GTGT đầu vào sử dụng cho sản xuất kinh doanh HH,DV xuất khẩu.
  • Trường hợp không hạch toán riêng được thì số thuế GTGT đầu vào xác định: theo tỷ lệ giữa doanh thu của HHDV xuất khẩu trên tổng doanh thu HHDV của các kỳ khai thuế giá trị gia tăng. Và tính từ kỳ khai thuế tiếp theo kỳ hoàn thuế liền trước đến kỳ đề nghị hoàn thế hiện tại.Hướng dẫn nộp hồ sơ hoàn thuế qua mạng mới nhất

Lợi ích và xu thế sá»­ dụng hóa đơn điện tá»­Cơ sở kinh doanh không được hoàn thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp:

  • Hàng hóa nhập khẩu sau đó XK nhưng không XK tại địa bàn hoạt động hải quan theo qđ của PL hải quan.
  • HH XK không thực hiện việc XK tại địa bàn hoạt động hải quan theo qđ của PL về hải quan.

Lợi ích và xu thế sá»­ dụng hóa đơn điện tá»­Cơ quan thuế thực hiện hoàn thuế trước, kiểm tra sau đối với những trường hợp sau:

  • Người nộp thuế sản xuất HH xuất khẩu không bị xử lý đối với hành vi buôn lậu vận chuyển trái phép HH qua biên giới. Hành vi trốn thuế, gian lận thuế gian lận thương mại trong thời gian hai năm liên tục.
  • Người nộp thuế không thuộc đối tượng rủi ro cao theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bàn hướng dẫn thi hành”.

 KẾT LUẬN:

Căn cứ quy định nêu trên, từ ngày 1/7/2016 đến trước ngày 1/2/2018, CSKD  không được hoàn thuế đối với trường hợp hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu.

Từ ngày 1/2/2018, cơ sở kinh doanh thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 146/2017/NĐ-CP.

Mời bạn xem thêm:
>> Mức lương tối thiểu vùng mới nhất năm 2019
>> Hỗ trợ kê khai phiên bản HTKK 4.1.0 mới nhất ngày 11/12/2018
>> Trường hợp xuất khẩu hàng hóa không cần mở tờ khai hải quan
>> Chi tiết mức hưởng BHYT từ ngày 01/12/2018 theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP

 

Khóa học