Khai khai, nộp thuế Thuế TNCN Uncategorized

Người phụ thuộc là con trên 15 tuổi, con học trình độ sau đại học ?

Khoa hoc ke toan tong hopKhoa hoc ke toan thueDich vu ke toan tron goi

Tin tức kế toán Người phụ thuộc đối với con trên 15 tuổi, con học trình độ sau đại học như thế nào? Hãy cùng Tin tức kế toán tìm hiểu nhé!

Mời các bạn xem thêm:
>> Thông báo nâng cấp ứng dụng Hỗ trợ kê khai thuế HTKK 4.1.3
>> Đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp khai thuế như thế nào?
>> Nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài có được khấu trừ không
>> Doanh nghiệp siêu nhỏ không bắt buộc lập Báo cáo tài chính

1 Đối với người phụ thuộc là con trên 15 tuổi

Căn cứ pháp lý quy định:
– Điểm g, Khoản 1, Điều 9, Thông tư 111/2013/TT-BTC
– Điều 3, Điều 4, Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA
Theo đó:
– Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam có nghĩa vụ đến cơ quan Công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp CMND theo quy định.
Do đó, để tránh kê khai trùng thì hồ sơ chứng minh đối với người phụ thuộc là con trên 15 tuổi bắt buộc phải có bản chụp CMND.
– Trường hợp người phụ thuộc thuộc diện tạm thời chưa được cấp CMND theo quy định của cơ quan công an(điều 4, Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA) nên chưa được cấp MST NPT thì trong thời gian chưa được cấp vẫn được tạm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc theo thực tế.

2. Về việc giảm trừ người phụ thuộc là con đang học tại các trường đại học với trình độ sau đại học (thạc sỹ)

Căn cứ: Điểm d, khoản 1, Điều 9, Thông tư 111/2013/TT-BTC
Theo đó:
– Trường hợp người phụ thuộc là con đang theo học tại bậc đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông(tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 06 đến tháng 09 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng thì được tính là người phụ thuộc của người nộp thuế.

Căn cứ: Công văn 3420/TCT-TNCN, ngày 01/08/2016

Theo đó:
– Trường hợp người phụ thuộc là con đang học trình độ thạc sỹ tại các trường đại học thì không thuộc diện được tính là người phụ thuộc của người nộp thuế

Mời các bạn xem thêm:
>> Thông báo nâng cấp ứng dụng Hỗ trợ kê khai thuế HTKK 4.1.3
>> Đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp khai thuế như thế nào?
>> Nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài có được khấu trừ không
>> Doanh nghiệp siêu nhỏ không bắt buộc lập Báo cáo tài chính

Dich vu ke toan tron goi so 1

? Chuyên trang kế toán:    www.tintucketoan.com

? Fanpage: Tin Tức Kế Toán:    https://www.facebook.com/tintucketoan

? Hoặc tổng đài giải đáp của Kế Toán Hà Nội 1900 6246

▶ THÔNG TIN THAM KHẢO:

Sau khi tham khảo Người phụ thuộc là con trên 15 tuổi, con học trình độ sau đại học ?, quý khách cần xem thêm về Khóa học kế toán thực hành trên chứng từ thực tế và các Dịch vụ kế toán vui lòng xem ở đây:

⏩  Khóa học kế toán thực tế 

⏩  Dịch vụ Kế toán thuế trọn gói

⏩  Dịch vụ Hoàn thuế GTGT

⏩  Dịch vụ Quyết toán thuế

⏩  Dịch vụ Rà soát sổ sách, Báo cáo tài chính